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Imeandaliwa Na:

Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania
Jengo la Utumishi, Kitalu A,
8 Barabara ya Kivukoni,
11101 Kivukoni,
S. L. P 8031, Dar - Es – Salaam.
Simu: 0738246286
Barua pepe: mfuko.utamaduni@michezo.go.tz

1.0 UTANGULIZI
1.1 CHIMBUKO LA MFUKO
Mfuko wa Utamaduni ulianzishwa na Serikali mwaka 1998 kupitia iliyokuwa Wizara ya Elimu na Utamaduni kwa kushirikiana na Serikali ya Uswidi, aidha Mfuko huu ulisitisha shughuli zake mwaka 2013 baada ya Serikali ya Uswidi kujitoa katika ufadhili wa shughuli za Utamaduni.
Serikali kupitia iliyokuwa Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo ilihuisha Mfuko wa Utamaduni mwaka 2020 na kupanua majukumu yake hadi katika Sekta ya Sanaa kwa lengo la kutekeleza Sera ya Utamaduni ya mwaka 1997 inayoielekeza Serikali kuanzisha Mfuko wa Utamaduni na Sanaa kwa ajili ya kuimarisha Sekta za Utamaduni na Sanaa.
Mfuko huu umeanzishwa kwa Sheria ya ujumuisho wa wadhamini (Trustees’ Incorporation Act) kama ilivyorejelewa mwaka 2002 (CAP. 318 R.E. 2002) na kupewa hati ya usajili yenye namba 1776 tarehe 30 Septemba, 2020.
1.2  DIRA NA  DHIMA
‘DIRA’ Kuwa Mfuko madhubuti wa kukuza na kuendeleza ubora wa kazi za Utamaduni na Sanaa kwa maendeleo ya Taifa.
‘DHIMA’ Kuratibu upatikanaji wa fedha Kwa ajili ya kazi za Utamaduni na Sanaa ili kuwezesha kazi hizo kukidhi viwango vya mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi.
1.3 MALENGO YA MFUKO
1.3.1 LENGO KUU
Kuinua ubora wa kazi za Utamaduni na Sanaa ili ziweze kujiendesha kibiashara na kutengeneza ajira nchini.
1.3.2 MALENGO MAHSUSI
a) Kutoa huduma za mikopo, ruzuku na dhamana kwa walengwa; na
b) Kutoa mafunzo kwa walengwa ili wapate ujuzi wa kufanya kazi zao kwa weledi na tija.
1.4 MAJUKUMU YA MFUKO
Mfuko unajiendesha katika misingi ya uwajibikaji, ubunifu, uadilifu, umoja, ushirikiano, uwazi, matokeo na uzingatiaji wa mahitaji ya wadau. Aidha, majukumu ya Mfuko ni :
c) Kuratibu upatikanaji na utunzaji wa rasilimali fedha ili kuwezesha ukuaji na uimarishaji wa sekta za Utamaduni na Sanaa nchini;  
d) Kutoa mikopo na ruzuku kwa walengwa wa uzalishaji wa kazi za Utamaduni na Sanaa;
e) Kutoa mafunzo kwa walengwa ili kuwawezesha kupata weledi wa kutumia mikopo au ruzuku zitolewazo na Mfuko kwa namna iliyokusudiwa na yenye kuleta tija kwao na katika Sekta;
f) Kutekeleza maelekezo ya Sera ya Taifa ya Utamaduni ya mwaka 1997 kuhusu “kuanzisha mifuko na kodi maalum kwa ajili ya kugharamia uhifadhi na uendelezaji wa Utamaduni”;
g) Kuratibu, kusimamia na kushiriki katika maonesho, matamasha, warsha,tuzo na vikao kazi ili kutoa elimu kwa umma kuhusu manufaa ya Mfuko wa Utamaduni na Sanaa;
h) Kuhamasisha uzalishaji wa kazi za kiutamaduni na sanaa zenye ubora wa juu kwa lengo la kukuza Sekta za Utamaduni na Sanaa nchini; 
i) Kuratibu mchakato wa upatikanaji wa wanufaika wa huduma za MFUKO; 
j) Kuratibu upatikanaji wa vitendea kazi na uendelezaji wa miundombinu kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za MFUKO; 
k) Kushirikiana kisekta na wadau wa kitaifa na kimataifa kwa ajili kuongeza ujuzi, kubadilishana uzoefu na kujenga mahusiano; na
l) Kufanya tathmini na ufuatiliaji wa miradi na fedha za MFUKO.
2.0 [bookmark: _Toc95667535] UTEKELEZAJI WA KAZI ZA MFUKO KUANZIA JANUARI HADI JUNI, 2023
.
2.1  UTOAJI WA MIKOPO NA MAREJESHO

2.1.1 UTOAJI MIKOPO
Katika kipindi cha Januari hadi Juni, 2023 Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania umetoa huduma ya mikopo ya vifaa na uendeshaji yenye thamani ya Shilingi ya Milioni 907 kwa miradi 40 ya Utamaduni na Sanaa nchini. Aidha, kupitia mikopo hii jumla ajira 21,579 zimetengenezwa na miongoni mwa ajira hizo, ajira za kudumu ni 733 na ajira za muda ni 20,846.

a) UWEZESHAJI WA MIRADI KIJINSIA NA KIMAKUNDI
Mfuko umetoa mikopo katika miradi mbalimbali inayomilikiwa na watu binafsi, Vikundi na Makampuni. Aidha, miradi iliyowezeshwa na umiliki wake ni kama ifuatavyo: - Wanaume - Ishirini na Tano (25), Wanawake - Kumi na Moja (11), Kikundi - Kimoja (1) na Makampuni - Matatu (3). Mchanganuo wa idadi ya miradi iliyowezeshwa na thamani ya mikopo inaonekana katika Jedwali Na. 2  
Jedwali Na.2:  Mchanganuo wa Miradi iliyowezeshwa 
	NA
	UMILIKI WA  MIRADI
	IDADI
	MKOPO (TZS)

	1
	Wanaume
	25
	597,000,000.00

	2
	Wanawake
	11
	245,000,000.00

	3
	Kikundi
	1
	10,000,000.00

	4
	Kampuni
	3
	55,000,000.00

	
	Jumla
	40
	907,000,00.00





b) UZINGATIAJI WA MAKUNDI MAALUM
Kwa uzingatiaji wa makundi maalum yaani watu wenye ulemavu, Mfuko umewezesha kiasi cha Shilingi Milioni Kumi (TZS 10,000,000.00)   mradi mmoja (1) unaomilikiwa na jumla ya walemavu 22. Mradi huu unajishughulisha na kazi za kuigiza, matangazo, uibuaji wa vipaji kwa watoto wanaoishi katika mazingira magumu na walemavu.

c) UWEZESHAJI WA MIRADI KISEKTA
Mfuko umenufaisha maeneo mbalimbali ya Utamaduni na Sanaa kama vile Sanaa za Muziki, Filamu, Sanaa za Maonesho, Sanaa za Ufundi na  Lugha na Fasihi. Eneo lililoongoza kuwezeshwa ni Filamu ambapo miradi kumi na saba (17) iliwezeshwa ikifuatiwa na eneo la Muziki lililowezeshwa miradi kumi na nne(14), Eneo la mwisho lilikuwa ni Lugha na Fasihi ambapo mradi mmoja (1 ) iliwezeshwa. Mchanganuo wa idadi ya miradi katika kila eneo na thamani ya mikopo iliyotolewa inaonekana katika Jedwali Na. 3

Jedwali Na. 3:  Mchanganuo wa Mikopo iliyotolewa Kisekta
	NA
	SEKTA
	IDADI YA MIRADI
	MKOPO (TZS)

	1
	Sanaa ya Muziki
	14
	287,000,000.00

	2
	Filamu
	17
	475,000,000.00

	3
	Sanaa za Maonesho
	3
	30,000,000.00

	4
	Sanaa za Ufundi
	5
	105,000,000.00

	5
	Lugha na Fasihi
	1
	10,000,000.00

	
	Jumla
	40
	907,000,000.00



d) AINA YA MIKOPO (VIFAA/UWEKEZAJI  NA UENDESHAJI)
Mfuko unatoa mikopo ya aina mbili ambayo Ni mikopo ya Vifaa na mikopo ya Uendeshaji, aidha kuna baadhi ya wanufaika wanaomba mikopo katika maeneo yote mawili ambayo ni Vifaa/Uwekezaji na Uendeshaji.  Katika utoaji wa mikopo imebainika kuwa, katika miradi 40 iliyowezeshwa, miradi 22 (56%) ilikuwa na mahitaji ya Uwekezaji (vifaa) na miradi 13 (33%) ilikuwa na mahitaji ya Uendeshaji na miradi 5 (11%) ilikuwa na mjumuisho wa mahitaji yote ya  Uwekezaji/Vifaa  na Uendeshaji. Mchanganuo wa mikopo iliyotolewa kulingana na matumizi inaonekana katika Jedwali Na.4



Jedwali Na. 4: Aina ya Mikopo iliyotolewa Kulingana na Mahitaji
	NA
	AINA YA MKOPO
	IDADI YA WANUFAIKA
	UWIANO (%)
	MKOPO (TZS)

	1.
	Vifaa
	22
	56
	382,000,000.00

	2.
	Uendeshaji
	13
	33
	400,000,000.00

	3.
	Vifaa na Uendeshaji
	5
	11
	125,000,000.00

	JUMLA
	40
	100
	907,000,000.00




e) KIJIOGRAFIA
Mfuko umewezesha miradi ya tasnia kutoka mikoa saba (7) ya Tanzania bara, ambapo mikoa hiyo ni Dar es Salaam, Iringa, Dodoma, Mwanza, Mara, Mtwara na Mbeya. Mchanganuo wa mikopo iliyotolewa kijiografia unaonekana katika Jedwali Na.5.

Jedwali Na.5 Mchanganuo wa Mikopo iliyotolewa Kijiografia
	NA
	MKOA
	IDADI YA MIRADI
	MKOPO (TZS)

	1.
	Dar Es Salaam
	34
	677,000,000.00

	2.
	Iringa
	1
	40,000,000.00

	3.
	Mwanza
	1
	15,000,000.00

	4.
	Mara
	1
	20,000,000.00

	5.
	Mtwara
	1
	30,000,000.00

	6.
	Mbeya
	1
	20,000,000.00

	7.
	Dodoma
	1
	15,000,000.00

	           JUMLA
	40
	907,000,000.00



2.1.2 MAREJESHO
Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania umetoa muda rafiki kwa miradi iliyonufaika kujiandaa ili kuweza kumudu ulipaji wa marejesho kwa wakati. Kwa kuzingatia hili, miradi yote ilipewa muda wa rehema wa miezi mitatu (3) ndipo ianze kurejesha fedha katika akaunti ya Mfuko. Aidha, miradi iliyokopeshwa kwa awamu ya pili (3 Februari, 2023), ilipewa muda wa rehema (grace period) wa miezi mitatu (3) hadi tarehe 3 Mei, 2023.
2.1.3  MKAKATI WA UFUATILIAJI WA MAREJESHO
Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania umeendelea na ukusanyaji wa marejesho Ili kuhakikisha kuwa miradi yote inarejesha fedha kwa wakati, Ofisi ya Mfuko wa Utamaduni na Sanaa Tanzania umeweka Mikakati Madhubuti ya ufuatiliaji ambayo ni:-
a) Kutumia Vyama na mashirikisho yao waliyotambulisha kupata huduma za Mfuko;
b) Kutumia Taasisi za Serikali zinazosimamia kazi zao za  Utamaduni na Sanaa zilizowatambulisha;
c) Kutumia  Uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilizotambulisha  makazi na sehemu za biashara kuwaombea kupata huduma;
d) Kuwasiliana na kutumia wadau walioingia nao mikataba ya kazi kama vile DSTV, AZAM, TBC, Star Times kwa upande wa Filamu
e) Kuwasiliana na  kutumia wadau binafsi na Serikali wanaoshughulikia ulipaji wa mirabaha katika kazi za Sanaa mbalimbali;
f) Kutumia wakusanyaji madeni walioidhinishwa na Mahakama kwa niaba ya Serikali;
g) Kutumia mamlaka za juu za Serikali kama vile  Jeshi la Polisi, Mahakama katika ufuatiliaji; na
h) Kuuza Mali za wanufaika kwa waliokuwa wamewekeza kama dhamana kwa ajili ya kupata Mkopo.


3.0 MAFUNZO

Mfuko umetoa mafunzo kwa wadau wa tasnia 4,134 kati ya hao wanawake walikuwa 1736 na wanaume 2,398. Mafunzo yaliyotolewa yalihusisha mada mbalimbali miongoni mwa hizo ni elimu ya fedha, utunzaji wa kumbukumbu, uandishi wa miradi, urasimishaji wa kazi za Sanaa, usimamizi na uendeshaji wa miradi, uwekezaji, kuutambua mnyororo wa thamani wa kazi za Utamaduni na Sanaa na kujitambua ambapo mafunzo haya yamefanyika katika mikoa ya Dar es salaam, Dodoma na Pwani  

4.0  MAFANIKIO YA UJUMLA YA MFUKO
Mafanikio ya ujumla ya Mfuko Ni Kama ifuatavyo: -
a) Mfuko umetoa mikopo yenye thamani ya shilingi Bilioni 1.077 kwa mradi 45 ambapo umiliki wa miradi ni kama ifutavyo:- wanaume ni 29 waliowezeshwa shilingi 737,000,000 Wanawake 12 Shilingi 275,000,000 na Kikundi 1 kilichowezeshwa Shilingi  10,000,000 na makampuni matatu yaliyowezeshwa Shs.55,000,000 
Miongoni mwa wanufaika hawa, Ni kundi la walemavu lenye wanachama 22 wanaojishughulisha na uandaaji wa tamthilia, uibuaji wa vipaji vya tasnia kwa walemavu wenzao na watoto wa mitaani.
b) Mfuko umetoa mafunzo kwa wadau wa tasnia 4,134 kati ya hao wanawake walikuwa 1736 na wanaume 2,398. Mafunzo yaliyotolewa yalihusisha mada mbalimbali miongoni mwa hizo ni elimu ya fedha, utunzaji wa kumbukumbu, uandishi wa miradi, urasimishaji wa kazi za Sanaa, usimamizi na uendeshaji wa miradi, uwekezaji, kuutambua mnyororo wa thamani wa kazi za Utamaduni na Sanaa na kujitambua ambapo mafunzo haya yamefanyika katika mikoa ya Dar Es Salaam, Dodoma na Pwani
c) Mfuko umetengeneza Jumla ya ajira 21,579 na miongoni mwa ajira hizo,  ajira za kudumu ni 733 na ajira za muda ni 20,846.
d) Kupitia miradi 45 ya utamaduni na Sanaa iliyowezeshwa, Studio 21 zimeboreshwa kwa kununuliwa vifaa vya kisasa vitakavyoweza kuzalisha kazi za Utamaduni na Sanaa zenye ubora unaotakiwa katika masoko ya ndani na nje ya nchi;  Hivyo, kuwa mkombozi kwa wasanii  kwa kuwaondolea adha, usumbufu na gharama  za kusafiri nje ya nchi  kwa ajili ya kutafuta sehemu za kuzalisha kazi zao
e) Mfuko umefanikisha ununuzi wa vitendea kazi kwa Vyuo  vitano (5) vya vinavyozalisha wadau wapya  wa  Utamaduni na Sanaa  katika nyanja mbalimbali hususan U-DJ, mapambo, Uibuaji wa vipaji vya uimbaji, urembo, mitindo, mapambo, upishi wa vyakula vya asili nk. Vyuo vilivyowezeshwa ni  Simba Scratch Academy, Koshuma Training Institute and Co., Mwanamboka Ujuzi-HUB, Dage School of Dressing na AM Fashion.

Vyuo hivi vinazalisha wadau wapya 332 kwa mwezi mmoja    wanaojishughulisha na kazi za Utamaduni na Sanaa. 
f) Mfuko umewezesha uandishi wa miswada 12 ya filamu na tamthilia na uzalishaji wa filamu mbalimbali kama vile JERAHA, LOLITA, REHANI, KICHUGUU, ANU, ASILI YETU nk zinazorushwa na zinazotegememewa kurushwa katika vituo mbalimbali vya redio na luninga nchini.

g) Mfuko utembelewa na wadau 2,108 ambapo kati ya hao wanaume ni 1,202 (57%) na wanawake ni 906 (43%). Aidha, wateja 795 wamehudumiwa kupitia njia ya simu na barua pepe;
h) Kutoa mrejesho kwa wadau 279 waliokosa mkopo ambapo wadau hawa walifika Ofisini na kuelezwa sababu za kukosa fursa ya mkopo ili waweze kujiandaa kwa awamu za utolewaji wa mikopo zijazo ;
i) Umehamasisha urasimishaji wa biashara kwa wadau 157 waliopata leseni ya biashara itolewayo katika Ofisi ya Halmashauri, ufunguaji wa akaunti za Benki kwa wadau 543 kupitia gazebo la Taasisi ya Benki ya Taifa ya Biashara lililopo maeneo ya Ofisi ya Mfuko na Taasisi nyingine za fedha, kujisajili na kupata Namba za mlipa kodi kwa wadau 325 kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na usajili wa majina ya biashara 61 kutoka taasisi ya BRELA; na
j) Umehamasisha wadau kujisajili katika Taasisi zinazosimamia sekta za utamaduni na Sanaa kwa mfano BASATA, COSOTA na Bodi ya Filamu.
5.0 CHANGAMOTO NA UTATUZI WAKE
Changamoto katika eneo hili zimegawanyika katika maeneo mawili ambayo Ni changamoto zinazoikabili Ofisi na Changamoto zinazowakabili walengwa wa Mfuko
5.1 CHANGAMOTO ZA OFISI NA UTATUZI WAKE
Changamoto zinazoikabili Ofisi zimegawanyika katika maeneo mbalimbali Kama vile, Mfumo wa Uanzishwaji, Upungufu wa Bajeti na Uendeshaji. Ufafanuzi wa changamoto hizo na utatuzi wake unaonekana katika Jedwali Na 6.
Jedwali Na. 6: Changamoto za Ofisi
· Mapungufu ya Bajeti kwa ajili ya kutoa huduma kuu za biashara ya Mfuko
· Upungufu wa Fedha za uendeshaji wa Ofisi
· Upungufu wa watumishi wa Ofisi kama vile Afisa Habari, Afisa Bajeti, Sekretari nk.
· [bookmark: _GoBack]Upungufu ya vitendea kazi vya Ofisi
5.2 	CHANGAMOTO ZINAZOWAKABILI WALENGWA
Changamoto zinazowakabili walengwa na utatuzi wake zinaonekana katika Jedwali 
 Changamoto zinazowakabili walengwa na utatuzi
	CHANGAMOTO 
	UTATUZI

	a. Waombaji wengi kutorasimisha kazi zao kupitia mamlaka za kiserikali zinazosimamia tasnia zao;
b. Waombaji kuomba kiasi kikubwa cha mikopo kisicholingana na uhitaji wa miradi husika;
c. Waombaji kufanya shughuli za Utamaduni na Sanaa bila kuwa na mikataba ya kazi baina yao na wateja wao;
d. Waombaji kutokuwa na uelewa wa uandishi wa maandiko miradi ; na
e. Waombaji kutokuwa na uhakika wa masoko ya kazi zao.
	i. Mfuko kwa kushirikiana na wadau mbalimbali unaendelea kutatua changamoto hizi kupitia utoaji wa mafunzo na elimu juu ya namna bora ya kuendesha shughuli za utamaduni na Sanaa. 

ii. Mfuko umepanga kuendesha mafunzo  kwa wadau wa tasnia nchi nzima kuanzia  tarehe 01 Julai, 2023.




6.0 MUONOMBELE WA  OFISI YA MFUKO
Mikakati ya Ofisi katika kuongeza tija ya utoaji wa huduma na kufanya Mfuko uwe endelevu ni:-
a) Kufungua ofisi za kanda ili kuweza kutoa huduma kwa ajili ya kuongeza ufanisi wa kazi na kuwafikia walengwa wengi kwa urahisi;
b) Kutengeneza Mfumo wa Kielektroniki kwa ajili ya kupokelea maombi ya Mikopo; na
c) Kuwaunganisha wadau wachanga, wanaoanza na wakubwa ili kupata uzoefu na kujifunza kupitia vitendo mbinu mbalimbali za kiutendaji ili nao waweze kufanikiwa 
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